Xử lý việc thế chấp bằng bằng khoán đất

(ĐTTCO) - Hỏi: - Tôi có cho một người vay 57 triệu đồng, có làm giấy nợ và người đó đã đưa thế chấp cho tôi bằng khoán đất. 
Thế nhưng, người này đã bỏ đi biệt tích 5 năm nay. Tôi đã gửi đơn đến thị trấn, đến huyện và đến cả tỉnh nữa nhưng không có nơi nào giải quyết. Xin hỏi, bây giờ tôi có thể lấy đất của người đó để sử dụng, cấn nợ được không?
Trần Hữu Phúc  (Tiểu Cần, Trà Vinh)
Trả lời: - Theo Điểm a, Khoản 1, Điều 36 Bộ Luật Tố tụng dân sự năm 2004 sửa đổi, bổ sung năm 2011, nếu không biết nơi cư trú, làm việc, trụ sở của bị đơn thì nguyên đơn có thể yêu cầu tòa án nơi bị đơn cư trú, làm việc, có trụ sở cuối cùng hoặc nơi bị đơn có tài sản giải quyết.
Theo đó, ông có thể gửi đơn khởi kiện đòi nợ đến TAND cấp huyện - nơi có tài sản hoặc nơi cư trú cuối cùng của bị đơn (người vay tiền của ông) để được xem xét, giải quyết. Căn cứ vào quyết định đã có hiệu lực pháp luật của tòa án (nếu có), cơ quan thi hành án sẽ áp dụng những biện pháp cần thiết để xử lý tài sản của người phải thi hành án, giúp ông được nhận lại số tiền đã cho vay, trong đó có thể gồm cả quyền sử dụng phần đất hiện ông đang nắm bằng khoán.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Gỡ khó quy trình, thủ tục dự án nhà ở

Gỡ khó quy trình, thủ tục dự án nhà ở

(ĐTTCO) - Tại cuộc họp bàn về kế hoạch phát triển nhà ở TPHCM năm 2019 cuối tuần qua, đại diện Sở Xây dựng cho rằng nếu yêu cầu các dự án nhà ở phải có trong danh mục dự án phát triển nhà ở ban hành kèm kế hoạch phát triển nhà ở của TP mới xem xét chủ trương đầu tư, công nhận chủ đầu tư và chấp thuận đầu tư, là không phù hợp với quy định của pháp luật hiện hành.

Dự án - đầu tư

Quy hoạch - Đô thị

Thành lập Tổ công tác liên ngành thực hiện các dự án đường sắt đô thị

(ĐTTCO) - UBND TPHCM đã quyết định thành lập Tổ công tác liên ngành thực hiện các dự án đường sắt đô thị TPHCM trên cơ sở sáp nhập, kiện toàn Ban chỉ đạo thực hiện các dự án Xây dựng tuyến đường sắt đô thị số 1 và dự án Xây dựng tuyến tàu điện ngầm số 2 TPHCM, gồm 22 thành viên, do Phó Chủ tịch UBND TP Trần Vĩnh Tuyến làm Tổ trưởng. 

Tư vấn

Người nước ngoài sở hữu nhà ở tại Việt Nam như thế nào?

(ĐTTCO) - Hỏi: - Tôi là người Hàn Quốc, đang làm việc và sinh sống ở Việt Nam. Tôi muốn có 1 căn nhà tại Việt Nam để tiện cho công việc và cuộc sống. Xin hỏi, tôi có thể sở hữu nhà ở tại Việt Nam thông qua những hình thức nào?

BÁO XUÂN KỶ HỢI 2019