Đề nghị tòa án hạn chế phân chia di sản

(ĐTTCO) - Hỏi: - Vợ chồng tôi có 2 con nhỏ và 1 căn nhà riêng. Chồng tôi vừa qua đời sau một tai nạn giao thông và không có di chúc. Hiện nay tôi đang nuôi 2 con.
Thế nhưng, gia đình bên chồng sợ tôi đi lấy chồng khác nên yêu cầu tôi phải chia thừa kế nhà. Vì điều kiện khó khăn, tôi có thể xin hoãn lại việc chia thừa kế nhà được không?
Trần Thị Phòng (Hóc Môn, TPHCM)
Trả lời: - Theo Khoản 3, Điều 66 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014, trong trường hợp việc chia di sản thừa kế ảnh hưởng nghiêm trọng đến đời sống của bên vợ hoặc chồng còn sống và gia đình, thì vợ, chồng còn sống có quyền yêu cầu Tòa án hạn chế phân chia di sản theo quy định của Bộ luật Dân sự. Theo đó, bà có quyền yêu cầu xác định phần di sản mà những người thừa kế được hưởng nhưng chưa cho chia di sản trong một thời hạn nhất định. Nếu hết thời hạn xác định hoặc bên còn sống đã kết hôn với người khác, những người thừa kế khác có quyền yêu cầu Tòa án cho chia di sản thừa kế.
Vì vậy, bà có thể đề nghị Tòa án xác định phần di sản mà những người trong gia đình bên chồng được hưởng thừa kế nhưng yêu cầu Tòa án chưa cho chia di sản trong một thời hạn nhất định.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

105m2 đất được đền bù 145 triệu đồng?

105m2 đất được đền bù 145 triệu đồng?

(ĐTTCO) - Mua đất cất nhà từ năm 1999, nhưng từ đó đến nay gia đình bà Lê Minh Huế (tổ 44, KP5, phường An Phú, quận 2, TPHCM) luôn sống trong tình trạng bất an vì bị giải tỏa bởi dự án KĐT An Phú - An Khánh.

Dự án - đầu tư

Công bố dự án Vung Tau Regency

(ĐTTCO)- Công ty TNHH AllGreen Vượng Thành - Trùng Dương ký kết hợp tác chiến lược giữa chủ đầu tư với đơn vị phát triển dự án - CTCP DV BĐS Danh Khôi Việt và đơn vị quản lý vận hành công ty MOA, ngân hàng hỗ trợ dự án Agribank.

Quy hoạch - Đô thị

Tư vấn

Chủ sở hữu chết, hợp đồng ủy quyền nhà chấm dứt

(ĐTTCO) - Hỏi: - Cách đây hơn 10 năm, trước khi qua đời, cha tôi có làm giấy ủy quyền nhà cho mẹ. Trong quá trình ở và làm ăn cùng với mẹ, người em trai của tôi đã sang tên ngôi nhà trên. Xin hỏi, mẹ tôi có được hưởng gì đối với căn nhà và số tài sản cùng làm ăn với em tôi trong hơn 10 năm hay không?